Tìm kiếm  
 
Bạn đang ở :  Trang chủ » Kiến thức KD » Hỏi đáp - Trao đổi

Tin Tức Kinh Tế - Tài Chính

Saga-Việc Làm

THẾ GIỚI KINH DOANH

CUỘC SỐNG

THUẬT NGỮ

 

SỰ KIỆN - CHUYÊN ĐỀ

BÀI HAY

So sánh Công ty TNHH và Công ty Cổ phần
Lãi suất tái cấp vốn, lãi suất chiết khấu
Tài liệu về UCP 600
Vòng quay vốn lưu động
Công ty TNHH một thành viên là cá nhân và doanh nghiệp tư nhân có gì khác nhau?
Bàn thêm về Nghiệp vụ thị trường mở
Sinh viên kinh tế nên chuẩn bị những gì trước khi ra trường
Tìm hiểu về tín dụng ngân hàng
Cho em hỏi về chỉ tiêu cơ bản của tài chính doanh nghiệp?
Hỏi về thẻ ghi nợ và thẻ tín dụng
... Xem toàn bộ

BÀI BÌNH CHỌN

  Sinh viên kinh tế nên chuẩn bị những gì trước khi ra trường  
  Tăng trưởng TTCKVN: từ hiện tượng đến bản chất  
  Nghề nghiệp và bạn trẻ vào đời  
  Ngân hàng chia cổ tức bằng cổ phiếu để tăng vốn điều lệ?  
  Cổ phiếu các đại gia? Giá trị thật hay ...?  
  So sánh Công ty TNHH và Công ty Cổ phần  
  Cho em hỏi về chỉ tiêu cơ bản của tài chính doanh nghiệp?  
  Thêm cái sự "Dương Mưu" ở đời  
  Kỷ luật nhân viên - sao cho hợp tình hợp lý  
  PPM  
... Xem tất cả
 
ĐĂNG NHẬP
  Tên truy cập:
  Mật khẩu:

Quên mật khẩu

Tại sao Saga?

1 Bài viết vàng / 17 Bài viết bạc

  Liên hệ nóng:
YM: sagarina 
sagavietnam 
     Email: info@saga.vn

 

Người gửi: Jenny09  --   13/08/2008 11:06 AM    

Các tình huống liên quan đến quyền bảo hộ và quyền sở hữu công nghiệp

( Bình chọn: 4   --  Thảo luận: 1 --  Số lần đọc: 3902)

Chào các bạn. Tôi có các tình huống liên quan đến quyền sở hữu công nghiệp dưới đây. Hy vọng được các bạn giải đáp.

+ Có 3 doanh nghiệp cùng nộp đơn đăng ký xác lập quyền sở hữu công nghiệp đối với nhãn hiệu “Long Minh” cho cùng sản phẩm nước mắm, tại một thời điểm, thì tất cả đều được cấp văn bằng bảo hộ. Đúng hay sai? Tại sao?

+ Một kiểu dáng công nghiệp (KDCN) được coi là mất tính mới nếu trước đó đã đưa sản phẩm sản xuất theo KDCN ra thị trường hoặc đã bị bộc lộ công khai dưới hình thức mô tả bằng văn bản là đúng hay sai? Tại sao?

+ Khi phát hiện hành vi xâm phạm, chủ sở hữu quyền SHTT cần thông báo bằng văn bản cho chủ thể vi phạm và yêu cầu họ chấm dứt hành vi xâm phạm, nếu họ không chấm dứt hành vi phạm thì yêu cầu cơ quan có thẩm quyền xử lý hành chính là đúng hay sai? Tại sao?

Xin cảm ơn.

www.saga.vn

 
Bookmark and Share
  File gắn kèm:
 
  File download:
 
Điểm trung bình:           Tổng điểm: 20/ 4 lượt bình chọn
Bình chọn:
 

+ Thêm vào Bài viết ưa thích +   

+ Xóa bỏ việc nhận tin nhắn thông báo khi có thảo luận mới cho bài viết này +   
 
Bổ sung nội dung cho bài viết và tranh luận( 1)
  DucDang (15/08/2008 05:24 PM) Có ích: 4/4    
 
© SAGA - Trả lời bạn Jenny09 -  @ Jenny09, xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

1. Trong trường hợp có 03 doanh nghiệp cùng nộp đơn đăng ký xác lập quyền sở hữu công nghiệp đối với nhãn hiệu “Long Minh” cho cũng sản phẩm nước mắm tại cùng thời điểm thì văn bằng bảo hộ chỉ có thể được cấp cho đơn hợp lệ có ngày ưu tiên hoặc ngày nộp đơn sớm nhất trong số những đơn đáp ứng các điều kiện để được cấp văn bằng bảo hộ. Nếu 03 đơn nói trên đều có cùng ngày ưu tiên hoặc ngày nộp đơn và cùng đáp ứng các điều kiện để được cấp văn bằng bảo hộ thì văn bằng bảo hộ chỉ có thể được cấp cho một đơn duy nhất trong 03 đơn nói trên theo sự thoả thuận của những người nộp đơn, nếu không thoả thuận được thì tất cả các đơn đều bị từ chối cấp văn bằng bảo hộ (Điều 90 LSHTT).

2. Một KDCN nếu được đưa ra sản phẩm sản xuất theo KDCN ra thị trường hoặc bị bộc lộ công khai bằng dưới hình thức mô tả bằng văn bản hoặc bất kỳ hình thức nào khác ở trong nước hoặc ở nước ngoài trước ngày nộp đơn đăng ký hoặc ngày ưu tiên (nếu có) được xem là mất tính mới ngoại trừ các trường hợp sau (Điều 65 LSHTT):

a) KDCN chỉ bị bộc lộ công khai cho một số người có hạn được biết và có nghĩa vụ giữ bí mật về kiểu dáng công nghiệp đó; hoặc

b) Kiểu dáng công nghiệp nếu được công bố trong các trường hợp sau đây với điều kiện đơn đăng ký kiểu dáng công nghiệp được nộp trong thời hạn sáu tháng kể từ ngày công bố:

  1. Kiểu dáng công nghiệp bị người khác công bố nhưng không được phép của tác giả hoặc tổ chức, cá nhân đầu tư kinh phí, vật chất cho tác giả dưới hình thức giao việc, thuê việc;
  2. Kiểu dáng công nghiệp được tác giả hoặc tổ chức, cá nhân đầu tư kinh phí, vật chất cho tác giả dưới hình thức giao việc, thuê việc công bố dưới dạng báo cáo khoa học; hoặc
  3. Kiểu dáng công nghiệp được tác giả hoặc tổ chức, cá nhân đầu tư kinh phí, vật chất cho tác giả dưới hình thức giao việc, thuê việc trưng bày tại cuộc triển lãm quốc gia của Việt Nam hoặc tại cuộc triển lãm quốc tế chính thức hoặc được thừa nhận là chính thức.

3. Việc chủ sở hữu quyền SHTT phải gửi thông báo cho người vi phạm trước khi yêu cầu cơ quan nhà nước xử lý vi phạm chỉ áp dụng đối với trường hợp yêu cầu xử lý vi phạm theo biện pháp hành chính là đúng vì điều này được quy định tại Điều 23 nghị định 105/2006/NĐ-CP ngày 22 tháng 9 năm 2006, đơn yêu cầu cơ quan nhà nước xử lý vi phạm phải được kèm theo các tài liệu khác, bao gồm cả Bản sao Thông báo của chủ thể quyền sở hữu trí tuệ gửi cho người xâm phạm, trong đó đã ấn định thời hạn hợp lý để người xâm phạm chấm dứt hành vi xâm phạm và chứng cứ chứng minh người xâm phạm không chấm dứt hành vi xâm phạm trong trường hợp nộp đơn yêu cầu xử lý xâm phạm theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 211 của Luật Sở hữu trí tuệ (xử lý vi phạm theo biện pháp hành chính).

Trong trường hợp xử lý vi phạm quyền SHTT theo biện pháp dân sự hoặc hình sự thì không yêu cầu việc gửi thông báo như nói trên.

IndochineCounsel.jpg

Luật sư Đặng Thế Đức - Hãng luật Indochine Counsel (IP & Technology Practice Group, Indochine Counsel)

 
   
     
 
Thảo luận (0) Thành viên ưa thích (2)
Trang trước   -  1/0  -   Trang sau
 
 
     Gửi thảo luận (Vui lòng gõ Tiếng Việt có dấu. Nếu bạn chưa có bộ gõ Tiếng Việt, nhấn vào đây  
     
Tiêu đề 
   
 
( Tối đa1MB)
 
    (Để tham gia thảo luận, bạn cần đăng nhập)  
 
 
 
:: CÁC BÀI LIÊN QUAN
 
 
:: CÁC BÀI MỚI TRONG NGÀY
 
 
:: CÁC BÀI TIẾP THEO
Xin tài liệu pháp lý về Năng lực cạnh tranh
Hỏi về luật tập đoàn
Xử lý mất liên 1 và liên 3 của hoá đơn GTGT
Xin hỏi mô hình công ty mẹ-con
Hai câu hỏi về rủi ro tín dụng
Tài liệu phân tích tài chính doanh nghiệp
Thành lập chi nhánh công ty
 
 
 
 

Đăng ký:216483 (Vàng: 21 - Bạc:11)

Thảo luận:42710

Thuật ngữ tài chính-kinhdoanh:4964

Hỏi đáp kinh tế-kinh doanh:1494

Counter:
hit counter

Chăm sóc kỹ thuật bởi  NVS

TRANG CHỦ  |  GIỚI THIỆU  |  SITEMAP |  ĐỐI TÁC  |  ĐIỀU KHOẢN  |  Ý KIẾN  |  LIÊN HỆ/QUẢNG CÁO
Liên hệ quảng cáo:
CÔNG TY CỔ PHẦN CÔNG NGHỆ TRỰC TUYẾN IP (IP MEDIA JSC)
Email: info@saga.vn
 
Hà Nội: Tầng 26 Xuân Thủy Tower, 173 Xuân Thủy, Q Cầu Giấy – ĐT: (04) 39446509
TP HCM: Lầu 5, 293 Điện Biên Phủ, P. 15, Q. Bình Thạnh - ĐT:(08) 54042168
Giấy phép số 362/GP-BC do Cục Báo chí, Bộ Văn hoá-Thông tin cấp ngày 05/12/2006.
® Ghi rõ nguồn "saga.vn" khi bạn phát hành lại thông tin từ website này.